Trong thể thao,đèn sân vận độnglà một thành phần thiết yếu. Chúng cho phép người hâm mộ đánh giá cao môn thể thao ưa thích của họ vào buổi tối bằng cách cho phép các trò chơi được chơi lâu sau khi mặt trời lặn. Nhưng với kiến thức ngày càng tăng về những rủi ro có thể liên quan đến bức xạ UV, nhiều người hâm mộ thể thao có thể tò mò liệu bức xạ UV có được phát ra từ đèn sân vận động hay không.
Loại ánh sáng được sử dụng quyết định phản ứng. Phần lớn đèn sân vận động hiện nay không phát ra nhiều tia UV. Nhưng một số đèn cũ hơn, như đèn halogen kim loại, có khả năng phát ra tia cực tím. Đèn LED, tạo ra tương đối ít bức xạ UV, đang ngày càng thay thế các loại đèn này.
Vì đèn LED có rất nhiều ưu điểm nên hầu hết các sân vận động đều chọn sử dụng chúng. Đèn LED cực kỳ tiết kiệm năng lượng và phát ra tương đối ít tia UV. Chúng có thể giúp sân vận động giảm lượng khí thải carbon và tiết kiệm tiền hóa đơn năng lượng vì chúng tiêu thụ ít điện hơn nhiều so với đèn sân vận động thông thường. Đèn LED cũng bền hơn nhiều so với đèn thông thường, giúp giảm chi phí bảo trì sân vận động.
Điều quan trọng cần nhớ là, ngay cả trong trường hợp không mong muốn là đèn sân vận động phát ra tia UV, thì lượng tia này thường quá thấp để gây nguy hiểm. Bức xạ UV thường chỉ có hại khi ở mức cao trong thời gian dài. Việc tiếp xúc với bức xạ UV tương đối ngắn trong trường hợp đèn sân vận động và mức độ thường đủ thấp để an toàn cho cả khán giả và người tham gia.
Nhìn chung, phần lớn đèn hiện đại, đặc biệt là đèn LED, không phát ra bức xạ UV, mặc dù một số đèn sân vận động kiểu cũ có thể phát ra bức xạ này. Ngay cả trong những tình huống bức xạ UV phổ biến, bức xạ này thường ở mức đủ thấp để không gây nguy hiểm cho người chơi hoặc khán giả. Do đó, những người đam mê thể thao có thể thoải mái khi biết rằng họ có thể xem các trận đấu yêu thích của mình dưới ánh đèn sân vận động mà không phải lo lắng về những rủi ro có thể liên quan đến bức xạ UV.
| Vật liệu | Vỏ nhôm & ống kính hình khuyên |
| Hiệu suất phát sáng; | 150lm/W |
| Nhiệt độ màu: | 2700-6500K |
| CRI | Ra Lớn hơn hoặc bằng 80 |
| PF | >0.9 |
| Cuộc sống làm việc: | Lớn hơn hoặc bằng 50,000 giờ |
| Xếp hạng IP: | IP65 |
| Màu hoàn thiện: | Đen |
| Điện áp đầu vào: | AC100~277V 50~60Hz |
| Bảo hành: | 5 năm |
| Nhiệt độ hoạt động: | -40 ~ + 70 độ |

